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Moshi. Wafanyabiashara wa
samaki na matunda katika soko la
Manyema mjini Moshi, wameto-
fantiana kuhusu uamuzi wa Seri-
kali kuwahamishia soko la Pasua
huku baadhi wakiafiki na wengine
wakipinga.

Meva wa Manispaa ya Moshi,
Juma Raibu alilazimika kujitokeza
hadharani na kueleza upangaji wa
wafanyabiashara si matakwa yake,
bali ni utelekezaji wa maagizo ya
Rais na yeye ni miongoni mwa
watekelezal.

Suala la kuwahamisha wafanya-
biashara hao kwenda soko la Pasua
mjini Moshi linapingwa na baadhi
ya wafanyabiashara wakidai soko
hilo si rafiki kwa biashara.

Mkuu wa Mkoa wa Kili-
Stephen Kigaigai aliin-
kata hilo na kuweka
wa Serikali kuwa ni laz-

iashara hao waende
L ua.
aadhi ya wafanyabiashara wa
Samaki walisikika wakidai kuwa
ama Serikali itawalazimisha,
fawatakwenda na watauza sama-

1asn

katika soko ]2
P

o

—~ = 8

*uhamisha

MWANANTS UK T+,

Wauza same

{ -

e

E 3
Wafanyabiashara wa samaki wakiendelea kuwahudumia \
soko la Manyema, licha ya kutakiwa kuondoka na kuham

ki kwa siri eneo la Fonga Geti au
kuwaelekeza wateja wao kwa simu
walipo au wao wawafuate walipo.

Meya Moshi afunguka

Pamoja na msimamo huo, baad-
hi ya wafanyabiashara katika soko
la Manyema walimshikia bango
Meya Raibu, hali iliyomfanya aji-
tokeza na kusema apasalgamwa
kwa sababu ya utendaji kazi wake
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nbao Sera ya Wazee
1 na Serikafl,

masikint  pamoja
ee, lakint kama
» katika hatua za
isha inakua na
wa pensheni kwa

t la pensheni kwa
ni muhimu sana
atika nehi nyingi
wa  katika she-
linatekelezwa na
pa Tanzania kwa
wa Zanziba tayari
ajl umeanza na
a miaka zaidi ya
ambapo  wazee
miaka 70 hulip-
sheni kila mwezi,
wia hukn  Bara
vio linahitajika
fa ya wasee wety
Ualisema

nua kuwa tayari

Bunge baada ya kupit
ishwa kwa sera ya wazee
ya mwaka 2003, iilisha
jadili suala la pensheni
kwa wazee na kuipitisha
na kilichobaki na wizara
kushirikiana na Bunge
kupata miongozo itakay-
owasaidia  kutengeneza
kanuni kuwezesha wazee
hapa nchini kuanza kunu-
faika na mpange huo wa
pensheni.

Mhkurugenzi mkuu wa
shirtka hilo hapa nchim
Smart Danieli licha ya kui-

shuknru Serikali kwa hat-
ua kubwa iliyofikia katika

litihada za  kuhakikisha
nawasaidia wazee hapa
nehini, alisisitiza kuhusj-
ana na suala la kipato kwa
wazee.
Danielialisema kutokana
na changamoto mbalim-
ali wanazokumhana nazo
wazee hapa nchini pj wazi
suala la penshen; linahita-
iika kwa haraka,
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Kiwanda
cha Ngozi
chaanza

Mwandishi Wwetu, Mwananchi
Kilimanjaro. Waziri wa Nehj
Ofisi ya Wazi Mkuu anayes-
hughulikia Kazl, VU:!na."Ama
a Wenye Ulemavu  Profe-
"‘1 Joyce Ndalichako ame-
h‘(mlce:',a uwekezaji kati ya
l:/[ﬁxko wa H'it'nrylhl va Jamii
kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF) pamoja na Jeshi la
Magereza Tanzania kwa hat-
wa nzuri ya ukam_lhshgn wa
xiwanda cha u:aa}yshan bid-
haa za ngozi cha Kilimanjaro.
Waziri Ndalichake ah_tog
pongezi hizo Februari majuzi
haada ya kupoken taarifa va
nm('ndclm ya n}vkelegmﬂ wa
mradi wa wjenzi wa kiwania
hicho wakati alipokitembe-
jea Jwa lengo la kukagua
maendelea  na kuimgah‘
pamna ya wzalishajl wa bid:
haa unavyofanyika
“Kiwamda kimefikia hatoa
nauri pa mashine zote zime-
shafika, hatua inaymmhs}ea
pi kuzlunganisha mashine
higo il uzalishaji uendelee
fufanyika. Viatu vinavyolen-
generwa hapa ni vizurt na
wanafenyes viatu vyenye
mitindo y mbalimbaly,”
frea Ndahchakn,
(WA, UWEDD WR
tidhaa za ngoxt
y, utachamgia
trwvn Kuplingu-

da kina uwezod wa
u ozandi ya 10000
ipo ajiva za moja kwa
1 1000 pamnja DA ajira
kwa Watanzania kuto-
ana na fursa mbalimbali
gitakazo kKuwepo Kiwanda
hapo,” alisema

Atdha, Wazin Ndalicha
ko aliwasthi watendajl wa
kiwanda hicho kubakikisha
malengo ya uzalishayi katika
kiwanda,  yanazingatiwa il
fedha zilizowekeswa zitue
mike kwa matokeo yaliyoka:
sudiwa,

Sambamba na hayo alin
pongeza uongozi wa Chuo
cha VETA pamoja na Thasisi
va Teknolojia Dar es salaam
(DIT) kwa kutoa mafunzo
bora kwa vijana ya uten-
penezaii wa bidhaa za ngosi,
huku akibainisha kuwa vijana
wanaotoka katika vyuo hivyo
wamekuwa - watengenezajl
wiszuri wa viatu,

Naye Mkurugenzi mtend-
4ji wa Kiwanda cha bidhaa
2a ‘ﬂ:qm cha Kilimanjave,
Mhandisi Masud Omary
alicleza kowa menejimenti

- ya kiwanda hicho imejipanga

kuendelea kukuza masoko
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Madiwani
sasa wataka
elimu alama
za mifugo

Na Shaban Njla, KAHAMA

MADIWANI wa Hal
mashauri va Ushetu wilayani
Kahama mkoani Shinyanga
wameishavri serikali kupt
tia idara va mifugo kutoa
elimu kwa wafugajt juu va
umuhimu wa alama katika
mifugo yao

Wameitaka elimu hiyo kab-
la va kuanza zoezi la kuweka
mifugo alama 23 herent il
kuleta ufanisi na tija katika
utekelezaji wa aglzo hilo.

Hayao yalibamnisha na
madiwani wa halmashauri
hivo katika kikao cha rabo
va pili ya mwaka wa fedha
2 23 kilichokuwa kina

jo taarifa mbalimbali za
maendeleo. ikiwamo hali va
vkusanyaji wa mapato va
halmashaurt hiyo

Diwani wa Chambo, Daudi
Mahona, alisema. wafugaijl
hawajaelimishwa kuhusiana
na zoezl la kuweka alama
katika mifugo vao hivya ni
budi serikali ikaweka utara-
tibu wa kukutana nao i ku-
waeleza kinaga ubaga kuhu-
siana na faida za kuweka
alama za utambuzl kwenye
mifugo vao hali itakayosa-
idia kuondokana na wizl

“Sisi madiwani hatujapewa
elimu juu ya umuhimu wa
kuweka alama za utambuzl
(hereni) ng'ombe. mbuzi
na kondoo kama serikali
gnay?(rp_taka. bei zake ziko
{uu ikilinganishwa na zoezl
a awali ambapo walikuwa
wanalipia sh. 500 kwa ajill

ya kuwekewa chapa,"alisema
Bukomela, :

Mahona.

Naye Diwani wa
Kulwa Shoto. alilomba seri-
kali kuwapunguzia wafugajl
bei za kuweka hereni kwe-
nye mifugo ambapo kwa
sasa ng'ombe mmoja mfugaji
Jnalazimika kulipia Sh. 1,750
huku mbuzi na kondoo ikiwa
ni Sh. 1,000, bei ambayo iko
juu zaidi. )

Alisema mwaka jana wa-
likuwa wakiweka chapa
kwenye mifugo kwa Sh. 500
kwa kila mfugo mmoja na
ilileta shida kwa wafugajl na
kushindwa kujitokeza zaidi
na baadhi ya mifugo ilikufa
kwa kuweka vibaya alama
na sasa wanakuja na bei
moya kabla ya kuanza kutoa
elimy juu ya umuhimu wa
zoezi hilo.

Mbunge wa Ushetu, Em-
manuel Cherehani, alisema,
busara inapaswa kuzin-
gatiwa kabla ya kuanza
utekeleza)i wa zoezl hilo 1a
kitaifa. _

Awali akitoa ufafanuzi wa
suala hilo, Mkurugenzi wa
Halmashauri hiyo, Mwalimu
Linno Mwageni, alisema,
serikali kupitia imetoa
maelekezo juu va uwekajl
wa alama mpya za utam-
buzi wa mifugo il kudhibiti
vitendo vya wizl wa mifugo
na upotevu wa mifugo mara
kwa mara.
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Ng'ombe kuvalishwa herein za kieletronikir

mwezi Desemba mwaka jana na litafikia kugombea maeneo ya malisho na kilimo

Na Joseph Ngilisho Arusha - nakufahamika idadi yao na kuachana ] i
] | Damatumizi ya chapa ambayo huharibu mwisho mwezi Augosti mwaka huu | namaji
HALMASHAURI ya wilaya ya Arusha | ngoziwameamua kuja na mfumo huo wa Alisema kuwa usajili wa ng'ombe kwa | Alisema wamekuwa wakitoa elimu
kutumia teknolojia hiyo ya kisasa ya | kwa wafugaji kuacha kabisa matumizi

(Arusha DC), imeanza zoezi la utambuzi ! kielekttoniki.
wa mifugo kwa kuzivalisha Ng'ombe ' Selemani amewashauri wafugaji wote kuvalisha hereni, itawezasha kusitisha [ ya chapa na badala yake wasajilj mifugo
i kabisa matumizi ya chapa ambayo huwa yao kwa kutumia teknolojia hiyo, kufuga

hereni maalumu za kielektronoki na . kuhakikisha wanashiriki kikamilifu |
kuzisajili kwenye mfumo wa kitaifa. - kwenye zoezi hilo la kusajili ng'ombe kwa inaharibu ngozi na kuikosesha thamani, ’ kisasa sanjari na kutunza mazingira
Mlurugenzi Mtendaji wa halmashauri = kuwavalisha hereni na kuacha kabisa kufahamu idadi ya mifugo hiyo na maeneo l kulima malisho ya mifugo ili wakati wa
ya Arusha DC, Msumi Selemani, ~ matumizi ya chapa ambayo inaharibu ilipo na ikitokea wizi itapatikana kwa | kiangazi wasitaabike kusaka malisho.
ameyasema hayo alipokuwa akielezea ' ngozi ya mifugo na kuikosesha thamani urahisi kwa kuwa itaonekana kwenye | Msimarmizi wa zoezi hilo la utampgz.i’.
utekelezaijl wa mpango huo wa kitaifa | Aldelezea utekelezaji wa mpango huo mtandao. o . ’ ukaguzii wa nyama, usajili na uﬂtgtﬂmp
wa zoezi 1a kusajili mifugo kwa kutumia | Mganga wa Mifugo wa Halmashauri ya . Dk Linus ahy_atajq rr_lan}lfaa mengine | H,almasljmum va Arusha DC, 1?!(. }ohagg_
mtandao kutokana na zoezi kuwa na ! Arusha DC, Dk Linus Prospal, alisema zoezi kuwa ni mfugaji kthla bima ya mifugo, 5 Klone: alisema kwenye z0ezi hilo la usajili
manufaa kubwa. ' hilo ambalo lilizinduliwa na Waziri Mkuu atapata ruzuku, mikopo na kuondoa | wamifugo lina faida nyingi zikiwemo
| Kassim Majaliwa, limeanza kutekelezwa migogoro kati ya wakulima na wafugaji ' kupata mascko ya ndani na nje.

Alisema ili ng'ombe hizo zitambulikane
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